Dịch vụ xin Giấy phép hoạt động báo in

Tại Việt Nam, tương lai của báo in gắn với việc chuyển dịch và đổi mới cách thức tác nghiệp, phương thức trình bày của báo chí trong bối cảnh chuyển đổi số. Cuộc Cách mạng công nghiệp 4.0 đem đến những cơ hội to lớn song cũng tạo ra không ít thách thức cho sự phát triển của đất nước. Vậy việc xin cấp giấy phép hoạt động báo in có phức tạp không? Với kinh nghiệm hơn 15 năm hoạt động trong lĩnh vực pháp lý, Legalam tự tin là địa chỉ uy tín cho mọi đối tác có nhu cầu mong muốn hoạt động trong lĩnh vực báo in.

1.Điều kiện xin cấp giấy phép hoạt động báo in

Căn cứ Điều 17 Luật Báo chí 2016 sửa đổi bởi khoản 4 Điều 20 Luật sửa đổi, bổ sung một số Điều của 37 Luật có liên quan đến quy hoạch 2018 quy định về điều kiện cấp giấy phép hoạt động báo chí:

  • Xác định loại hình báo chí; tôn chỉ, Mục đích phù hợp với chức năng, nhiệm vụ của cơ quan chủ quản; đối tượng phục vụ; chương trình, thời gian, thời lượng, phương thức truyền dẫn, phát sóng (đối với báo nói, báo hình); tên miền, nơi đặt máy chủ và đơn vị cung cấp dịch vụ kết nối (đối với báo điện tử).
  • Có phương án về tổ chức và nhân sự bảo đảm hoạt động của cơ quan báo chí; có người đủ tiêu chuẩn theo quy định để đảm nhiệm chức vụ người đứng đầu cơ quan báo chí.
  • Có tên và hình thức trình bày tên cơ quan báo chí; tên và hình thức trình bày tên ấn phẩm báo chí; tên và biểu tượng kênh phát thanh, kênh truyền hình; tên và hình thức trình bày tên chuyên trang của báo điện tử.
  • Có trụ sở và các Điều kiện cơ sở vật chất, kỹ thuật; phương án tài chính; có các giải pháp kỹ thuật bảo đảm an toàn, an ninh thông tin; đối với báo điện tử phải có ít nhất một tên miền “.vn” đã đăng ký phù hợp với tên báo chí và sử dụng hệ thống máy chủ đặt tại Việt Nam; đối với báo nói, báo hình phải có phương án, kế hoạch thuê hoặc sử dụng hạ tầng truyền dẫn, phát sóng.
  • Phù hợp với quy hoạch phát triển mạng lưới cơ sở báo chí, phát thanh, truyền hình, thông tin điện tử, cơ sở xuất bản được Thủ tướng Chính phủ phê duyệt.

2.Dịch vụ xin cấp giấy phép hoạt động báo in tại Legalam

Phí thực hiện thủ tục là: 10.000.000 VNĐ. Chi phí trên đã bao gồm phí nhà nước, phí dịch vụ, chi phí công chứng, chứng thực, phí chuyển phát (nếu có). Chi phí trên chưa bao gồm 8% VAT. Nếu Quý khách hàng có nhu cầu xuất hóa đơn xin vui lòng thông báo đến nhân viên của Luật Legalam.

Với đội ngũ luật sư chuyên nghiệp, Legalam sẽ giúp khách hàng:

  • Tư vấn với khách hàng về các điều kiện xin cấp giấy phép trong hoạt động báo in
  • Tư vấn chuẩn bị hồ sơ hoàn thiện để thực hiện thủ tục trong hoạt động báo in
  • Hỗ trợ khách hàng soạn thảo hồ sơ xin cấp giấy phép
  • Đại diện khách hàng làm việc với cơ quan nhà nước
  • Nhận và trao lại cho khách hàng kết quả giấy phép
  • Tư vấn miễn phí các thắc của khách hàng sau khi được cấp giấy phép

Chúng tôi cam kết giấy phép được cấp sau 01 lần thẩm định và không phát sinh bất kì chi phí nào khác trong quá trình sử dụng dịch vụ

3.Hồ sơ cấp giấy phép hoạt động báo in

  • Tờ khai đề nghị cấp giấy phép hoạt động báo in
  • Đề án hoạt động báo in và các tài liệu kèm theo
  • Danh sách dự kiến nhân sự của báo in
  • Sơ yếu lý lịch người dự kiến là Tổng biên tập
  • Mẫu trình bày tên gọi ấn phẩm báo in có xác nhận cơ quan tổ chức đề nghị cấp giấy phép

4.Thủ tục cấp giấy phép hoạt động báo in

Bước 1: Cơ quan, tổ chức chuẩn bị gửi 01 bộ hồ sơ đầy đủ đến Bộ Thông tin và Truyền thông

Bước 2: Cơ quan tiếp nhận thẩm định nội dung và hình thức hồ sơ của cơ quan, tổ chức. Nếu hồ sơ hợp lệ, Bộ Thông tin và Truyền thông sẽ cấp giấy phép hoạt động báo in, trường hợp từ chối cấp phải thông báo bằng văn bản và nêu rõ lý do.

5.Thay đổi nội dung ghi trên giấy phép hoạt động báo in

Khi thay đổi các nội dung trên giấy phép hoạt động báo in, cơ quan, tổ chức cần chuẩn bị các hồ sơ sau:

  • Văn bản đề nghị của cơ quan chủ quản báo chí
  • Mẫu trình bày tên gọi ấn phẩm báo chí dự kiến thay đổi có xác nhận của cơ quan chủ quản báo chí
  • Đối với trường hợp thay đổi tôn chỉ, mục đích thì bổ sung báo cáo đánh giá việc thực hiện tôn chỉ, mục đích theo giấy phép của cơ quan báo chí
  • Đối với trường hợp thay đổi tên gọi cơ quan báo chí có thêm mẫu trình bày tên gọi cơ quan báo chí
  • Đối với trường hợp thay đổi tên gọi ấn phẩm báo chí có thêm mẫu trình bày tên gọi ấn phẩm báo chí

Khi nhận đủ hồ sơ, trong vòng 20 ngày, Bộ Thông tin và Truyền thông có trách nhiệm xem xét giải quyết việc chấp thuận bằng văn bản, trường hợp không chấp thuận thì Bộ sẽ thông báo bằng văn bản kèm lý do.

Hãy đến với LEGALAM

Bài liên quan

Dịch vụ xin giấy phép kinh doanh dịch vụ quảng cáo

Cuộc sống ngày càng trở nên phát triển, nhu cầu mua sắm của người dân ngày một lớn, vì vậy những nhà sản xuất cũng...

Dịch vụ đăng ký kinh doanh trên sàn Shoppe

Ngày nay, thương mại điện tử (TMĐT) đã và đang trở thành ngành có tác động rất lớn đối với nền kinh tế của các...

Dịch vụ xin giấy phép kinh doanh quán nhậu

Hiện nay, mô hình kinh doanh quán nhậu đang rất phổ biên tại Việt Nam. Sức tiêu thụ rượu bia của người Việt lọt top...

Điều cần biết về nhãn hiệu nổi tiếng

Nhãn hiệu hàng hoá được coi là tài sản trí tuệ vô giá có ý nghĩa to lớn đối với quá trình tồn tại, cạnh...

Dịch vụ xin giấy phép kinh doanh dịch vụ bảo vệ

Hiện nay, nhu cầu sử dụng dịch vụ bảo vệ tăng cao, đặc biệt là ở các thành phố lớn. Các điểm trọng yếu như...

Thế nào là chuyển nhượng nhãn hiệu?

Chuyển nhượng nhãn hiệu (hay còn gọi là chuyển nhượng thương hiệu) là quá trình chuyển giao quyền sở hữu, là quyền sử dụng một...

Bạn cần hỗ trợ!

Nếu bạn cần hỗ trợ về pháp lý, hãy liên hệ ngay với chúng tôi. Chúng tôi sẽ nhanh chóng liên hệ với bạn ngay trong ngày làm việc. Nếu cần gấp hãy gọi ngay cho chúng tôi!

Gọi : 0936 061 359

[email protected] T2 – T6 09:00-17:00

TƯ VẤN PHÁP LUẬT
0936 061 359

TƯ VẤN SỞ HỮU TRÍ TUỆ
0936 061 359

TƯ VẤN GIẤY PHÉP CON
0936 061 359

TƯ VẤN ĐẦU TƯ NƯỚC NGOÀI
0936 061 359