Thủ tục thay đổi ngành nghề kinh doanh công ty cổ phần

Khi Công ty cổ phần muốn mở rộng phạm vi các lĩnh vực kinh doanh khác, doanh nghiệp thực hiện thủ tục thay đổi, bổ sung ngành nghề kinh doanh Công ty cổ phần. Vậy hồ sơ, quy trình thực hiện theo quy định pháp luật như thế nào? Mời bạn theo dõi bài viết sau của LEGALAM để được giải đáp.

Thủ tục thay đổi, bổ sung ngành nghề kinh doanh Công ty cổ phần
Hồ sơ, thủ tục bổ sung ngành nghề kinh doanh Công ty cổ phần chi tiết nhất

1. HỒ SƠ THAY ĐỔI, BỔ SUNG NGÀNH NGHỀ KINH DOANH CÔNG TY CỔ PHẦN

Căn cứ Điều 56 Nghị định 01/2021/NĐ-CP, doanh nghiệp chuẩn bị 01 bộ hồ sơ gồm những giấy tờ sau:

  • Thông báo thay đổi ngành nghề kinh doanh trong công ty cổ phần;
  • Bản sao hợp lệ Biên bản họp của Đại hội đồng cổ đông về việc thay đổi ngành, nghề kinh doanh;
  • Quyết định của Đại hội đồng cổ đông về việc thay đổi ngành, nghề kinh doanh;
  • Đối với các doanh nghiệp đang hoạt động theo Giấy phép đầu tư, Giấy chứng nhận đầu tư hoặc các giấy tờ có giá trị pháp lý tương đương thì ngoài các giấy tờ nêu trên, doanh nghiệp phải nộp kèm theo:
    • Bản sao hợp lệ Giấy chứng nhận đầu tư;
    • Bản sao hợp lệ Giấy chứng nhận đăng ký thuế.
  • Văn bản ủy quyền thực hiện thủ tục;
  • Bản sao hợp lệ CCCD/CMND/Hộ chiếu của người được ủy quyền nộp hồ sơ:

2. THỦ TỤC THAY ĐỔI, BỔ SUNG NGÀNH NGHỀ KINH DOANH CÔNG TY CỔ PHẦN

Xem thêm:

 3. MỘT SỐ LƯU Ý KHI BỔ SUNG NGÀNH NGHỀ KINH DOANH

  • Phải ghi mã ngành nghề cấp 4 theo Quyết định 27/2018/QĐ-TTg ban hành Hệ thống ngành kinh tế Việt Nam 06/07/2018.
  • Đối với ngành nghề kinh doanh mới yêu cầu vốn pháp định thì công ty cần phải đăng ký vốn điều lệ của công ty bằng hoặc lớn hơn vốn pháp định đối với ngành nghề đó.
  • Đối với ngành nghề kinh doanh yêu cầu chứng chỉ hành nghề thì công ty cũng cần phải đảm bảo trong quá tình hoạt động có đủ chứng chỉ hành nghề (không cần nộp kèm chứng chỉ khi nộp hồ sơ bổ sung ngành nghề CTCP)
  • Cập nhật lại thông tin đăng ký thuế

4. XỬ PHẠT KHI KHÔNG THÔNG BÁO THAY ĐỔI, BỔ SUNG NGÀNH NGHỀ KINH DOANH CTCP

Hành vi không thông báo thay đổi ngành nghề kinh doanh có thể bị xử phạt vi phạm hành chính theo Điều 49 Nghị định 122/2021/NĐ-CP với mức phạt như sau:

  • Cảnh cáo đối với hành vi vi phạm thời hạn thông báo thay đổi nội dung đăng ký doanh nghiệp từ 01 ngày đến 10 ngày.
  • Phạt tiền từ 3 triệu đồng đến 5 triệu đồng đối với hành vi vi phạm thời hạn thông báo thay đổi nội dung đăng ký doanh nghiệp từ 11 ngày đến 30 ngày.
  • Phạt tiền từ 5 triệu đồng đến 10 triệu đồng đối với hành vi vi phạm thời hạn thông báo thay đổi nội dung đăng ký doanh nghiệp từ 31 ngày đến 90 ngày.
  • Phạt tiền từ 10 triệu đồng đến 20 triệu đồng đối với hành vi vi phạm thời hạn thông báo thay đổi nội dung đăng ký doanh nghiệp từ 91 ngày trở lên.
  • Phạt tiền từ 20 triệu đồng đến 30 triệu đồng đối với hành vi không thông báo thay đổi nội dung đăng ký doanh nghiệp theo quy định.

Ngoài ra, doanh nghiệp còn phải gửi thông báo thay đổi đến cơ quan đăng ký kinh doanh.

5. DỊCH VỤ BỔ SUNG NGÀNH NGHỀ KINH DOANH TẠI LEGALAM

Để tiết kiệm thời gian và chi phí, mời bạn tham khảo dịch vụ bổ sung ngành nghề kinh doanh  của LEGALAM. Bạn sẽ nhận được:

  • Tư vấn pháp luật miễn phí các vấn đề pháp lý liên quan
  • Tư vấn phương án pháp lý tối ưu nhất về hiệu quả và chi phí
  • Thay mặt Khách hàng soạn thảo và nộp hồ sơ
  • Thay mặt Khách hàng làm việc với cơ quan nhà nước
  • Xử lý các tình huống phát sinh
  • Theo dõi và nhận kết quả giao tận nơi
  • Tư vấn pháp luật miễn phí sau dịch vụ

Bài liên quan

Hướng dẫn thủ tục thay đổi người đại diện Công ty cổ phần

Thủ tục thay đổi người đại diện Công ty cổ phần

Thủ tục thay đổi người đại diện Công ty cổ phần theo quy định mới nhất 2024. Hướng dẫn hồ sơ, quy trình thực hiện...
Thủ tục thay đổi chủ sở hữu công ty chi tiết nhất

Thủ tục thay đổi chủ sở hữu công ty

Khi có sự thay đổi về chủ sở hữu, doanh nghiệp cần tiến hành thủ tục thay đổi chủ sở hữu Công ty TNHH 1...
Thủ tục thay đổi tên doanh nghiệp

Thủ tục thay đổi tên doanh nghiệp chi tiết nhất

Khi có sự thay đổi về tên công ty, chủ doanh nghiệp cần tiến hành thủ tục thay đổi tên doanh nghiệp với Cơ quan...

Bạn cần hỗ trợ!

Nếu bạn cần hỗ trợ về pháp lý, hãy liên hệ ngay với chúng tôi. Chúng tôi sẽ nhanh chóng liên hệ với bạn ngay trong ngày làm việc. Nếu cần gấp hãy gọi ngay cho chúng tôi!

Gọi : 0936 061 359

[email protected] T2 – T6 09:00-17:00

TƯ VẤN PHÁP LUẬT
0936 061 359

TƯ VẤN SỞ HỮU TRÍ TUỆ
0936 061 359

TƯ VẤN GIẤY PHÉP CON
0936 061 359

TƯ VẤN ĐẦU TƯ NƯỚC NGOÀI
0936 061 359