Thủ tục thay đổi địa chỉ hộ kinh doanh cá thể

Khi hộ kinh doanh có sự thay đổi về địa điểm hoạt động cần thực hiện thủ tục thay đổi địa chỉ hộ kinh doanh cá thể. Vậy điều kiện, hồ sơ, thủ tục được quy định như thế nào? Mời bạn theo dõi bài viết sau của LEGALAM để được giải đáp.

Thủ tục thay đổi địa chỉ hộ kinh doanh cá thể chi tiết nhất
Thủ tục thay đổi địa chỉ hộ kinh doanh cá thể chi tiết nhất

1. CÁC TRƯỜNG HỢP THAY ĐỔI ĐỊA CHỈ HỘ KINH DOANH

Theo quy định tại Điều 86 Nghị định 01/2021/NĐ-CP:

1. Địa điểm kinh doanh của hộ kinh doanh là nơi hộ kinh doanh thực hiện hoạt động kinh doanh.
2. Một hộ kinh doanh có thể hoạt động kinh doanh tại nhiều địa điểm nhưng phải chọn một địa điểm để đăng ký trụ sở hộ kinh doanh và phải thông báo cho Cơ quan quản lý thuế, cơ quan quản lý thị trường nơi tiến hành hoạt động kinh doanh đối với các địa điểm kinh doanh còn lại.

Tuy nhiên, trên thực tế, hiện nay mỗi chủ hộ chỉ được đăng ký một hộ kinh doanh và không thể đăng ký các địa điểm kinh doanh như quy định pháp luật. Có 02 trường hợp thay đổi địa chỉ HKD như sau:

  • Thay đổi trụ sở HKD cùng quận/huyện
  • Thay đổi trụ sở HKD khác quận/huyện

2. THỦ TỤC THAY ĐỔI ĐỊA CHỈ HỘ KINH DOANH CÁ THỂ

2.1 Thủ tục thay đổi địa chỉ hộ kinh doanh cùng quận/huyện

Khi tiếp nhận hồ sơ, Cơ quan đăng ký kinh doanh cấp huyện trao Giấy biên nhận

Cơ quan đăng ký kinh doanh sẽ xem xét và trả kết quả trong thời hạn 03 ngày làm việc kể từ ngày nhận đủ hồ sơ hợp lệ

  • Trường hợp hồ sơ hợp lệ: cấp Giấy chứng nhận đăng ký hộ kinh doanh mới
  • Trường hợp hồ sơ không hợp lệ: Cơ quan đăng ký kinh doanh cấp huyện phải thông báo bằng văn bản cho người nộp hồ sơ hoặc người thành lập hộ kinh doanh biết. Thông báo phải nêu rõ lý do và các yêu cầu sửa đổi, bổ sung hồ sơ (nếu có).

2.2 Thủ tục thay đổi địa chỉ hộ kinh doanh khác quận/huyện

Trường hợp hộ kinh doanh chuyển địa chỉ trụ sở sang quận, huyện, thị xã, thành phố thuộc tỉnh khác nơi hộ kinh doanh đã đăng ký, HKD không thể thực hiện thủ tục thay đổi đăng ký kinh doanh mà phải thực hiện 02 thủ tục sau:

  • Giải thể/chấm dứt hoạt động hộ kinh doanh cá thể
  • Thành lập hộ kinh doanh mới tại địa chỉ mới

3. XỬ PHẠT KHI KHÔNG ĐĂNG KÝ THAY ĐỔI ĐỊA CHỈ HKD

Căn cứ điểm d khoản 1 Điều 63 Nghị định 122/2021/NĐ-CP quy định về Vi phạm về chế độ thông tin báo cáo của hộ kinh doanh như sau:

1. Phạt tiền từ 5.000.000 đồng đến 10.000.000 đồng đối với một trong các hành vi sau:

…..

d) Chuyển địa điểm kinh doanh nhưng không thông báo với cơ quan đăng ký kinh doanh cấp huyện;

Như vậy, khi hộ kinh doanh thay đổi địa chỉ kinh doanh mà không thông báo với Cơ quan đăng ký kinh doanh sẽ bị phạt tiền từ 5.000.000 – 10.000.000.

Biện pháp khắc phục: bắt buộc thông báo về sự thay đổi của hộ kinh doanh đến Cơ quan đăng ký kinh doanh theo đúng quy định.

4. DỊCH VỤ THAY ĐỔI ĐỊA CHỈ HỘ KINH DOANH TẠI LEGALAM

Dịch vụ thay đổi địa chỉ hộ kinh doanh trọn gói
Dịch vụ thay đổi địa chỉ hộ kinh doanh trọn gói

Thủ tục thay đổi địa chỉ kinh doanh hộ cá thể không quá phức tạp. Tuy nhiên, nếu không nắm chắc thủ tục, cách thức làm việc của Cơ quan nhà nước sẽ dễ dẫn đến hồ sơ bị sai sót gây kéo dài thời gian, quá thời hạn thông báo thay đổi. Một đơn vị dịch vụ pháp lý chuyên nghiệp sẽ thay Quý khách giải quyết mọi vấn đề nhanh chóng, chính xác, đúng quy định pháp luật.

Khi sử dụng dịch vụ của LEGALAM, chúng tôi sẽ giúp Khách hàng:

  • Tư vấn, giải đáp mọi vướng mắc pháp lý của Khách hàng
  • Đưa ra phương án giải quyết tối ưu nhất, đảm bảo quyền lợi cho Khách hàng
  • Soạn thảo hồ sơ đầy đủ
  • Thay mặt Khách hàng làm việc với cơ quan nhà nước
  • Theo dõi, cập nhật tiến độ liên tục cho Khách hàng
  • Xử lý khi có tình huống phát sinh
  • Nhận và trả kết quả tận nơi

Chi phí trọn gói khi sử dụng dịch vụ thay đổi địa chỉ hộ kinh doanh tại LEGALAM1.000.000. Trong đó đã bao gồm các chi phí sau:

  • Lệ phí nhà nước đối với thủ tục thay đổi người đại diện theo pháp luật
  • Phí công chứng ủy quyền cho LEGALAM đi nộp hồ sơ
  • Phí dịch vụ cho LEGALAM

Tham khảo: Bảng giá dịch vụ thay đổi đăng ký kinh doanh

5. MỘT SỐ CÂU HỎI THƯỜNG GẶP

 1. Thời hạn thông báo thay đổi nội dung đăng ký kinh doanh tới Cơ quan đăng ký kinh doanh?

Trong thời hạn 10 ngày kể từ ngày có thay đổi, chủ hộ kinh doanh cá thể phải đăng ký thay đổi nội dung giấy chứng nhận đăng ký hộ kinh doanh với Cơ quan đăng ký kinh doanh.

2. Hồ sơ thay đổi địa chỉ kinh doanh hộ cá thể bao gồm những gì?

  • Thông báo về việc thay đổi nội dung đăng ký hộ kinh doanh (về việc đổi địa chỉ trụ sở);
  • Bản sao biên bản họp nhóm của các thành viên hộ gia đình về việc thay đổi địa chỉ trụ sở của hộ kinh doanh (nếu các thành viên hộ gia đình cùng thành lập hộ kinh doanh);

3. Quy trình thay đổi địa chỉ trụ sở hộ kinh doanh?

Bước 1: Soạn và nộp hồ sơ thay đổi nội dung đăng ký hộ kinh doanh đến Bộ phận một cửa UBND cấp huyện nơi đặt trụ sở chính.

Hồ sơ bao gồm các giấy tờ sau đây:

Bước 2: Tiếp nhận hồ sơ

Khi tiếp nhận hồ sơ, Cơ quan đăng ký kinh doanh cấp huyện trao Giấy biên nhận

Bước 3: Trả kết quả

Cơ quan đăng ký kinh doanh sẽ xem xét và trả kết quả trong thời hạn 03 ngày làm việc kể từ ngày nhận đủ hồ sơ hợp lệ

4. Xử phạt khi không thông báo thay đổi địa chỉ kinh doanh hộ cá thể?

  • Phạt tiền từ 5.000.000 đồng đến 10.000.000 đồng
  • Buộc thực hiện thông báo tới Cơ quan đăng ký kinh doanh

Bài liên quan

Thủ tục thay đổi, bổ sung ngành nghề hộ kinh doanh cá thể

Thủ tục bổ sung ngành nghề hộ kinh doanh cá thể

Điều kiện, hồ sơ, thủ tục thay đổi, bổ sung ngành nghề hộ kinh doanh cá thể theo quy định mới nhất? Những lưu ý...
Thủ tục thay đổi tên hộ kinh doanh trên giấy phép

Thủ tục thay đổi tên hộ kinh doanh trên giấy phép kinh doanh

Thủ tục thay đổi tên hộ kinh doanh cá thể trên Giấy phép kinh doanh được thực hiện khi hộ kinh doanh muốn thay đổi...

Bạn cần hỗ trợ!

Nếu bạn cần hỗ trợ về pháp lý, hãy liên hệ ngay với chúng tôi. Chúng tôi sẽ nhanh chóng liên hệ với bạn ngay trong ngày làm việc. Nếu cần gấp hãy gọi ngay cho chúng tôi!

Gọi : 0936 061 359

[email protected] T2 – T6 09:00-17:00

TƯ VẤN PHÁP LUẬT
0936 061 359

TƯ VẤN SỞ HỮU TRÍ TUỆ
0936 061 359

TƯ VẤN GIẤY PHÉP CON
0936 061 359

TƯ VẤN ĐẦU TƯ NƯỚC NGOÀI
0936 061 359